Có cái có quyền ngăn cản ly hôn của cha mẹ hay không?

Hôn nhân được tạo lập dựa trên quan hệ tự nguyện và tiến bộ, vợ chống bình đẳng, chính vì thế một khi đã tiến tới hôn nhân thì cả hai bên đều phải hy sinh để vun đắp cho tình cảm gia đình được thêm ấm no và bền chặt.

Con cái không có quyền ngăn cản cha mẹ ly hôn
Con cái không có quyền ngăn cản cha mẹ ly hôn

Nhưng đôi khi trong cuộc sống không phải lúc nào chúng ta cũng có thể tự mình vun đắp cho cuộc sống mà cũng cần có một nửa còn lại, nếu không có được sự hài hòa ở cả 2 phía thì hôn nhân rất dễ bị rạn nứt và dẫn đến ly hôn là chuyện sớm muộn. Khi đó nếu cả 2 người đều quyết định ly hôn thì việc gửi đơn sẽ được sự đồng ý của cả 2 bên gọi là ly hôn thuận tình, còn ngược lại nếu 1 bên không đồng ý thì bên còn lại vẫn có thể gửi yêu cầu ly hôn đơn phương.

Vậy con cái có quyền gì trong vấn đề ly hôn của cha mẹ?

  • Căn cứ theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, con cái chỉ có quyền được yêu cầu giải quyết ly hôn khi: Một trong 2 bên cha mẹ có bệnh về thần kinh, không làm chủ được nhận thức hay là nạn nhân của bạo lực gia đình gây nên.

Vậy những hành vi nào được cho là bạo lực gia đình?

  • Căn cứ vào Điều 2 Luật phòng chống bạo lực gia đinh năm 2007 có quy định các hành vi bạo lực như sau:
  • Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc cố ý xâm hại đến sức khỏe của vợ chồng
  • Lăng mạ và xúc phạm danh dự
  • Cưỡng ép quan hệ tình dục
  • Bốc lột, cưỡng ép lao động quá mức, đóng góp tài chính quá khả nắng cho phép

Dựa vào những giải đáp trên, chúng ta có câu trả lời là con cái KHÔNG có quyền ngăn cản cha mẹ ly hôn.

Cha mẹ ly hôn, khi nào mới được xem xét nguyện vọng của con cái?

Như Luật Vạn Tín đã nêu trên, con cái không có quyền ngăn cản cha mẹ ly hôn, còn đối với việc ly hôn có con nhỏ thì tòa án sẽ xem xét về các yêu tố chăm sóc con cái khi chưa đủ 7 tuổi để phân quyền nuôi con cho người có đủ khả năng. Ngoài trường hợp này ra, con cái có nguyện vọng như thế nào khi cha mẹ ly hôn sẽ được tra hỏi khi cha mẹ giành quyền nuôi con trong trường hợp con trên 7 tuổi sẽ có thể đưa ra các nguyện vọng đối với cha mẹ nhằm bảo vệ quyền lợi tối đa của trẻ em.

Hãy tôn trọng nguyện vọng của con cái để xem chúng muốn gì để có thể đáp ứng tốt nhất nhu cầu phát triển của trẻ
Hãy tôn trọng nguyện vọng của con cái để xem chúng muốn gì để có thể đáp ứng tốt nhất nhu cầu phát triển của trẻ

Cố tình ngăn cản không cho cha mẹ ly hôn có bị phạt không?

Ly hôn là việc thuận theo ý muốn của vợ chồng, chính vì thế không thể ngăn cản ly hôn nếu 2 bên không còn bất cứ tình cảm nào với nhau và con cái cũng không thể xen vào mối quan hệ này của cha mẹ.

Đừng ngăn cản cha mẹ ly hôn vì hạnh phúc đã không còn nữa, không thể chung sống với 1 người luôn luôn lạnh nhạt
Đừng ngăn cản cha mẹ ly hôn vì hạnh phúc đã không còn nữa, không thể chung sống với 1 người luôn luôn lạnh nhạt

Nếu con cái cố tình ngăn cản ly hôn bằng mọi giá sẽ bị phạt như sau:

Xử phạt hành chính: Căn cứ vào Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, bất kỳ người nào cản trở người khác ly hôn bằng các phương pháp hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải… thì có thể bị phạt cảnh cáo hay phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Chịu trách nhiệm hình sự: Theo quy định tại Điều 181 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017, nếu con cái ngăn cản cha mẹ ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần… và đã bị xử phạt hành chính rồi nhưng vẫn cố tiếp tục vi phạm thì có thể bị phạt:

  • Cảnh cáo;
  • Cải tạo không giam giữ đến 03 năm;
  • Phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm;

Nói tóm lại, mỗi nhà một cảnh, nếu không còn yêu thương nhau thì có thể để họ ra đi bằng tình cảm và sự tôn trọng, làm con cái cũng vậy cũng nên thông cảm và hiểu cho cha mẹ, đừng cố ngăn cản bằng những hành vi không tốt để ảnh hưởng đến bản thân và cả người thân yêu của mình.

Xem thêm các giải đáp luật pháp khác về tình trạng ly hôn:

  1. Thủ tục ly hôn với người nước ngoài như thế nào?
  2. Ngăn cản không cho thăm con sau khi ly hôn là sai hay đúng?

By Thụ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *